![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2020/01/DSC_5743-scaled.jpg)
วันที่ 18-19 มกราคม ณ ลานหน้าศูนย์การค้า The Street Ratchada เวลา 14.00 – 20.00 น.
: บริษัท เชฟรอนประเทศไทยสำรวจและผลิต จำกัด ร่วมกับ กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) โดย สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) พร้อมด้วยหน่วยงานพันธมิตรจากทั้งภาครัฐและเอกชน และกลุ่มเมกเกอร์ในประเทศไทย จัดงาน Maker Faire Bangkok 2020 ก้าวเข้าสู่ปีที่ 5 ภายใต้ธีม “The Future We Make”
มหกรรมแสดงผลงานสิ่งประดิษฐ์ของเมกเกอร์ชาวไทยและต่างประเทศกว่า 60 บูธ พร้อมด้วยกิจกรรมเวิร์คช็อปอีกมากมาย ตลอดจนขบวนอิเลคทริคพาเหรดที่เปรียบเสมือน ไฮไลท์สำคัญประจำงาน Maker Faire Bangkok ที่จะทำให้ทุกคนได้เพลิดเพลินไปกับแสงสีอันสวยงามประกอบกับดนตรีที่สนุกสนานยามค่ำคืน
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2020/01/DSC_5936-scaled.jpg)
ในปีนี้ KidBright มาพร้อมกับกิจกรรม Kid Bump by Kidbright โดยการประยุกต์ใช้บอร์ด KidBright ควบคุมทิศทางของรถ KidBright ผ่านระบบ ESP-now ซึ่งเป็นระบบการติดต่อสื่อสารไร้สายโดยตรงระหว่างบอร์ด KidBright ทั้งสองบอร์ด บน remote controller และตัวรถ กติกากำหนดให้ผู้เข้าแข่งขันร่วมกันบังคับรถ KidBright ทำลายสิ่งกีดขวางในสนามให้หมด หลังจากนั้นจึงทำลายลูกโป่งที่อยู่ท้ายรถของผู้อื่น ซึ่งทุกคันจะติดลูกโป่งไว้ท้ายรถ ใครที่ป้องกันลูกโป่งท้ายรถของตัวเองได้เป็นคนสุดท้าย หรือจนหมดเวลาเป็นผู้ชนะ
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2020/01/S__82157618.jpg)
ภายในงานได้รับเกียรติจาก ดร.สุวิทย์ เมษินทรีย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) เข้าเยี่ยมชมบูธกิจกรรม
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2020/01/DSC_5897-scaled.jpg)
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2020/01/DSC_5720-scaled.jpg)