![](https://www.kid-bright.org/wp-content/uploads/2019/11/425.png)
โครงงานระบบแจ้งเตือนเหตุอุทกภัย: Flood Warning System
เนื่องจากในปัจจุบัน เทคโนโลยีเป็นสิ่งสำคัญในการใช้ชีวิตของมนุษย์ ซึ่งสามารถช่วยในการทำกิจกรรมต่างๆได้มากมาย แต่อุปกรณ์ส่วนใหญ่มีขนาดใหญ่ เคลื่อนย้ายได้ลำบาก และยังไม่สามารถกันน้ำได้ ซึ่งหากอุปกรณ์เหล่านี้สัมผัสกับน้ำอาจเกิดความเสียหายต่ออุปกรณ์ หรืออาจเกิดอุบัติเหตุ เช่น ไฟฟ้าดูดได้ และในภูมิภาคที่กลุ่มผู้จัดทำอาศัยอยู่นั้น เกิดเหตุอุทกภัยบ่อยครั้ง และมักเกิดแบบฉับพลัน ทำให้ไม่สามารถเตรียมตัว และขนย้ายอุปกรณ์ได้ทันเวลา
กลุ่มผู้จัดทำเล็งเห็นถึงปัญหา จึงพัฒนาระบบแจ้งเตือนเหตุอุทกภัยโดยใช้บอร์ด KidBright และเซนเซอร์ให้การวัดระดับความสูงของน้ำ ซึ่งกำหนดระยะห่างระหว่างเซนเซอร์ได้ และนำไปติดตั้งในสถานที่ต่างๆ ที่มีความเสี่ยงในการเกิดเหตุอุทกภัย เพื่อแจ้งเตือนถึงเหตุอุทกภัยที่อาจเกิดขึ้นได้ โดยใช้แสงไฟ เสียงเตือน และแสดงผลผ่านแอพพลิเคชัน KidBright IoT เพื่อผู้คนในพื้นที่จะได้เตรียมตัว และขนย้ายอุปกรณ์ต่างๆได้ทันเวลา และลดปัญหาการเสียหายของอุปกรณ์
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/11/20191004173530-27_ระบบแจ้งเตือนเหตุอุทกภัย_-Flood-Warning-System.png)
รับชมเพิ่มเติมได้ที่